12B1 CHUYÊN TOÁN 1989-1992

Chào mừng bạn đến thăm ngôi nhà của chúng tôi - Lớp 12B1 Chuyên Toán (1989-1992) - Đại học Vinh.

Nếu bạn là thành viên thì tại sao bạn không đăng nhập đi nhỉ? Chúng tôi luôn vui mừng khi đón bạn trở về ngôi nhà này. Đừng nên ẩn dật hoặc bỏ đi bạn nhé.

Nếu bạn là khách xin bạn cứ tự nhiên như ở nhà. Tuy nhiên, đây là diễn đàn của lớp nên bạn không thể đăng ký thành viên được. Chúc bạn có những giây phút thư giãn tuyệt vời với chúng tôi Smile

Join the forum, it's quick and easy

Chào mừng bạn đến thăm ngôi nhà của chúng tôi - Lớp 12B1 Chuyên Toán (1989-1992) - Đại học Vinh.

Nếu bạn là thành viên thì tại sao bạn không đăng nhập đi nhỉ? Chúng tôi luôn vui mừng khi đón bạn trở về ngôi nhà này. Đừng nên ẩn dật hoặc bỏ đi bạn nhé.

Nếu bạn là khách xin bạn cứ tự nhiên như ở nhà. Tuy nhiên, đây là diễn đàn của lớp nên bạn không thể đăng ký thành viên được. Chúc bạn có những giây phút thư giãn tuyệt vời với chúng tôi Smile

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

KẾT NỐI BẠN BÈ - HƯỚNG VỀ QUÊ HƯƠNG

chao mung ban den dien dan chuyen toan vinh

Latest topics

» HAPPY BIRTHDAY!
by Gió Lào 13/2/2013, 13:38

» Cảm xúc tháng Mười một (Viết cho tuổi 37)
by Gió Lào 23/11/2012, 11:49

» Tạm biệt tháng 9
by Gió Lào 14/11/2012, 17:18

» Cảm xúc tháng Mười
by Gió Lào 14/11/2012, 17:03

» Tạm biệt tháng 10
by Gió Lào 14/11/2012, 17:01

» HAPPY VIETNAMESE WOMAN DAY
by Dungboi 24/10/2012, 11:17

» GÓC LÃNG MẠN
by Gió Lào 20/9/2012, 14:23

» Suy ngẫm về cuộc sống thường ngày
by Dungboi 17/9/2012, 13:47

» ĐỐ VUI CÓ THƯỞNG
by lamtanvth 12/9/2012, 09:12

» Nhật ký Kyoto
by Gió Lào 10/9/2012, 10:53

» XIN CHÚC MỪNG LỚP TA CÓ THÊM THÀNH VIÊN NHÍ
by NIEN CS 8/9/2012, 02:46

» Cảm xúc tháng Chín
by Gió Lào 4/9/2012, 13:27

Top posters

haopt (2395)
VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 Bar_leftVÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 BarVÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 Bar_right 
Gió Lào (851)
VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 Bar_leftVÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 BarVÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 Bar_right 
hoang hung (664)
Quy (374)
canhhv (372)
Tang (306)
nguyentrongtinh75 (305)
NIEN CS (210)
Dungboi (202)
chunghuyen (194)

Tang
haopt
Quy
ngaquynh
Gió Lào
9 posters

VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA

hoang hung

VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 Empty Re: VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA

Bài gửi by hoang hung 3/7/2009, 07:20

Các nghiên cứu khoa học cho thấy học sinh nữ có khả năng trong môn khoa học và toán ngang bằng với học sinh nam. Tuy nhiên có vẻ như họ không hứng thú với lĩnh vực này.
    Ở cấp tiểu học, Debora Spar, Chủ tịch trường ĐH Đại học Barnard, nhận ra cả hai giới ngang bằng nhau về môn toán trong thời gian đầu. Tuy nhiên chỉ khoảng 8 tháng sau, niềm say mê của bé gái giảm dần, trong khi học sinh nam vẫn giữ nguyên sự háo hức. Lên cấp 3, hầu hết học sinh nữ tập trung vào những môn mang tính ứng dụng như hình học. Trong khi đó, nam sinh thường quan tâm đến lớp tài chính vì bạn bè cùng giới cũng như thế hoặc họ muốn noi gương các ông bố đang làm việc tại Phố Wall.
    Nguyên nhân còn một phần bắt nguồn từ đồ chơi bố mẹ mua về. Bé trai được tặng những món đồ liên quan đến tính toán, số học. Trong khi đó, trẻ em gái được hướng vào búp bê, đồ hàng. Theo Spar, bố mẹ nên huấn luyện các bé gái yêu môn toán từ sớm.
    Nhằm kích thích trẻ em gái gắn bó với toán, Spar tin rằng các bậc phụ huynh nên lựa chọn giới tính của giáo viên môn này từ cấp tiểu học đến đại học. Cục Nghiên cứu Kinh tế Quốc gia vừa ra một báo cáo hồi tháng 5, về sự khác biệt trong khả năng toán giữa nam và nữ sinh. Kết quả điều tra tại Học viện Không lực Mỹ cho thấy nữ sinh viên từng theo học môn toán với giáo viên nữ thường gắn bó với bộ môn cho tới khi tốt nghiệp.
    Quy
    Quy

Tổng điểm : 386
    Tổng điểm : 3

Bài gửi by Quy 6/7/2009, 17:07

Chào cả nhà
    Anh em ở Hà nội, nếu ai bố trí được thời gian hoặc có thể giới thiệu cho vợ và hàng xóm tham gia cái này nhé (diễn đàn này được hỗ trợ kỹ thuật bởi Save the Children) http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=51922
    Chúc 1 tuần làm việc hiệu quả và chứng khoán thắng lớn :-)
    Tang
    Tang

Tổng điểm : 332
    Tổng điểm : 1

Bài gửi by Tang 29/7/2009, 19:08

Giáo dục mầm non (độ tuổi từ 6 tuần tới 5 tuổi)

Có một điểm khác biệt cơ bản giữa giáo dục mầm non ở VN và Úc là tỷ lệ cô giáo/trên học sinh. Ở VN tỉ lệ đó là khoảng 25cháu/1cô (đối với lớp mẫu giáo), ở Úc là 8 cháu/ 1 cô, và 15 cháu/ 1 cô (ở độ tuổi nhà trẻ) và ở Úc là 5 cháu/ 1 cô. Sự khác biệt đó cũng phần nào nói lên chất lượng của hai nơi.

Ở Úc các cô giáo làm việc chuyên nghiệp và khác hẳn ở VN, các cô đều rất nhiệt tình, nhẹ nhàng và quan tâm tới các cháu..... như nhau, sở dĩ phải nói như vậy vì ở VN nếu học các trường công mà ko "chăm sóc" các cô chu đáo thì đừng hy vọng con mình được quan tâm nhé, nhận xét này dựa trên kinh nghiệm thực tế của bản thân và bạn bè.

Ở đây người lớn luôn biết lắng nghe và tôn trọng "quyền tự do" của trẻ nhỏ và hầu như ko có tính áp đặt như người VN mình. Ví dụ trong chuyện ăn uống, dứt khoát là ko có chuyện ép ăn, tới bữa ăn đồ ăn sẽ được dọn ra và trẻ được ăn theo khả năng của mình, có thể là hết có thể là chút ít hoặc cũng có lúc ko ăn gì và khi hết giờ ăn đồ ăn sẽ được dọn đi và kết thúc bữa ăn, cả ở nhà và ở trường đều như vậy. Kết quả của việc đó là gì , là cả bố mẹ hoặc cô giáo và trẻ nhỏ đều ko bị "áp lực" hoặc stress trong những bữa ăn và trẻ nhỏ khá tự giác trong việc ăn uống, hầu hết các bé từ khoảng 1,5 tuổi đều đã có thể tự đút ăn cho mình.

Trong chuyện chơi hay học cũng vậy, bố mẹ chỉ có định hướng và để trẻ tự chọn những gì mình thích, nói như vậy ko có nghĩa là tự do quá trớn là trẻ có quyền mè nheo hoặc vòi vĩnh, mà đa phần trẻ con đều rất lắng nghe lời bố mẹ và tự lập.

Ở trường bọn trẻ được học music (hát, dance...), vẽ vời, thể thao... ngoài ra cũng có các hoạt động khác như đọc chuyện, kể chuyện và các hoạt động ngoài trời khác.

"Giáo cụ trực quan sinh động" là một trong những điểm nổi bật trong giáo dục ở đây, ví dụ như học về gà thì các bé sẽ được chứng kiến từ giai đoạn ấp trứng cho tới khi nở thành con, được tự tay ươm hạt trồng cây, được đi tới trang trại để tiếp xúc với các con vật mà các bé đã thấy trong sách truyện....

Đối với trẻ con được đi học là một "phần thưởng", hihi, vì chúng nó được chơi và nhất là lại có nhiều bạn nên đứa nào cũng khoái đi học cả. Tất nhiên là những ngày đầu tiên cũng có nước mắt vì trẻ sang một môi trường hoàn toàn mới với những người lạ, nhưng sau vài tuần khi trẻ đã quen thì trẻ sẽ rất vui mỗi khi được tới trường.

Lại nói thêm về các cô một chút, ngoài những ưu điểm đã nêu ở trên thì các cô rất cẩn thận, ví dụ mình dặn cô phải làm a,b,c,d cho con thì chắc chắn 100% là ko bao giờ cô quên và đều có report đàng hoàng. Hàng ngày các sinh hoạt (ăn ngủ) và vui chơi hàng ngày của trẻ đều được ghi chép trong sổ liên lạc của trẻ, và mối quan hệ giữa bố mẹ và cô giáo cũng rất chặt chẽ để giúp giải quyết những vướng mắc của trẻ cũng như của bố mẹ và giúp trẻ phát triển một cách tốt nhất. Nếu có thời gian bạn có thể đến lớp tham gia cùng với các con để biết hàng ngày các con làm gì và như thế nào, điều đó được khuyến khích.

Tóm lại mình thấy hài lòng về giáo dục mầm non ở bên này.
    Gió Lào
    Gió Lào

Tổng điểm : 986
    Tổng điểm : 0

Bài gửi by Gió Lào 30/7/2009, 16:36

Cảm ơn Tăng! Đề nghị viết tiếp nhé. Tôi đang muốn tham khảo học bác sĩ ở bên Úc thế nào, T có thông tin gì thì cho biết với nhé.
    maithiduyen@yahoo.com

Tổng điểm : 49

Bài gửi by maithiduyen@yahoo.com 31/7/2009, 10:48

Một chủ đề thật là thú vị. Tớ ngày càng thấy các bạn nam lớp mình thật là tuyệt. Thực sự tớ không nghĩ rằng các bạn lại có nhiều kinh nghiệm về nuôi dạy con đến vậy.
    Hiện giờ mình cũng rất đau đầu vì chuyện học hành của con cái. Việc học mầm non của cháu cho tới nay nhìn chung mình đã tạm hài lòng vì mình đã chọn được một ngôi trường với những tiêu chí ưu tiên từ cao tới thấp cho cấp học mầm non là: rộng rãi, môi trường khá tốt, tiện đường đi làm (tuy cách nhà tới 3km). Nhưng bây giờ mới là thời điểm phải đối mặt với mấy quyết định nam giải: còn 1 năm nữa cháu vào học lớp 1, không biết có nên cho cháu đi học đọc, viết và làm toán trước hay không? Có nên cho cháu vào học lớp tăng cường tiếng Anh hay không? Mình rất muốn tuổi thơ của các cháu hãy để cho chúng vui chơi thoải mái và làm những gì chúng thích nhưng trong này nhiều trường khi vào lớp 1 các cháu đã đọc viết thông thạo rồi mà con mình ko biết đọc viết sợ nó sẽ ko tự tin. Còn lớp tăng cường TA thì học rất nhiều - có thể nói là nhồi nhét. ...Không thể nói hết những bất cập của nền GDVN nữa.
    Hiện mình mới đang áp dụng phương sách là mua các loại sách vở cả tiếng Việt và tiếng Anh mà bé thích về "làm đồ chơi" cho bé và dành nhiều thời gian chơi với bé để hướng dẫn và giải thích những vấn đề bé muốn khám phá thôi, chưa muốn ép bé học hành gì - thấy tội nghiệp.Mình cũng thường mua những bức tranh về cho bé nhìn vào để tự kể chuyện. Nhiều khi thấy những mẩu chuyện bé kể cũng rất hay. Mình cũng rất chú trọng việc phát triển kỹ năng giao tiếp cho bé (vì kỹ năng này của mình quá tệ và có thể coi là một yếu điểm rất lớn cản trở những thành công trong cuộc sống )
    Trường lớp cho các bé từ lớp 1 trở lên, theo mình là nên chọn cho con 1 ngôi trường có môi trường GD tốt: thầy cô, bạn bè, cơ sở vật chất, đi lại thuận tiện. Cũng tùy vào thực lực của từng bé nhưng chắc chắn môi trường tốt sẽ giúp bé phát huy được nhiều khả năng hơn.
    haopt
    haopt
    Admin

Tổng điểm : 2506
    Tổng điểm : 6

Bài gửi by haopt 31/7/2009, 15:28

Hi Duyến
    Mình cũng vừa mới trải qua giai đoạn này nên cũng mạo muội chia sẻ một số kinh nghiệm để mọi người tham khảo (chỉ là tham khảo thôi đấy nhé).
    Nếu có điều kiện thì cũng nên cho con tiếp cận dần với kiến thức chuẩn bị học để mình có thể thăm dò và đánh giá được phần nào khả năng của trẻ. Nhưng đừng vì sốt ruột nhất là thấy con người ta đọc thông viết thạo trước mà lo lắng. Đừng gây sức ép với con trẻ quá mà làm cho nó lo lắng, sợ khi phải học mà phải tạo được hứng thú cho nó.
    Theo đánh giá của các thầy cô thì chỉ cần sau 1 học kỳ nếu cháu nào chưa học trước với khả năng tốt thì đều vẫn vượt được các bạn học trước như thường. Kỳ thứ 2 của lớp 1 sẽ gần như lại xuất phát điểm cùng nhau thôi. Vì vậy đừng quá lo mà bắt con phải học trước.
    Mình thấy rằng cho học tiếng Anh sớm rất tốt cho trí tưởng tượng và ham muốn của trẻ, đây là điều mà bố mẹ chúng rất thiệt thòi. Nên cho trẻ tiếp cận tiếng anh sớm.
    Lựa chọn được môi trường tốt cho trẻ cũng rất quan trọng.
    Hy vọng thế hệ mầm non của 12B1 sẽ làm rạng danh cho bố mẹ chúng.
    Gió Lào
    Gió Lào

Bài gửi by Gió Lào 2/8/2009, 12:25

Hi Duyến!
    Bây giờ D mới thấy con trai lớp mình tuyệt vời thì, than ôi, muộn mất rồi! Very Happy
    Nhưng cũng không sao, con trai trong lớp cũng có người thấy tiếc đấy. Thế là hòa rồi. Con mình năm nay học lớp 1 nên chưa có chút kinh nghiệm gì cả. Tuy vậy cũng mạo muội chia sẻ tý chút.
    Nói chung, đừng bao giờ sốt ruột khi thấy con người ta cái gì cũng biết mà con mình thì chưa biết gì. Nếu sang năm cháu vào lớp 1 thì bây giờ Duyến có thể cho cháu làm quen với tiếng Anh cũng được vì đấy là vừa chơi vừa học cũng không sao cả. Còn kiến thức thì không cần bắt cháu học đâu. Trước khi vào lớp 1 cháu chỉ cần biết mặt chữ cái và các số từ 1 đến 10 là được rồi. Vào lớp 1 lại dạy lại từ đầu hết mà. Nếu mình dạy cho cháu biết trước thì sẽ dẫn đến tình trạng khi học ở lớp cháu sẽ không chú ý nghe giảng vì cái gì cũng biết cả rồi. Điều này tạo cho cháu thói quen xấu khi nghe giảng, cực kỳ nguy hiểm cho sau này. Con bé nhà mình cũng không ép nó học nhưng cũng cho nó đến nhà cô giáo chủ yếu để làm quen với môi trường học tập và sẽ đỡ bỡ ngỡ khi đi học, chứ không phải để học kiến thức. Tạo cho trẻ sự tự tin trước đám đông quan trọng hơn nhiều. Do đó, mình nghĩ chúng ta không nên ép buộc các cháu mà nó sẽ sợ và sẽ tìm cách đối phó. Khi không tìm được cách đối phó trẻ sẽ rơi vào trạng thái tâm lý không tốt mỗi khi nhắc đến việc học.
    Hi vọng là con em trong lớp ta sẽ phát huy truyền thống của bố mẹ và nắm bắt được nhiều tư tưởng mới của thời đại để làm rạng danh cho quê hương.
    maithiduyen@yahoo.com

Tổng điểm : 49

Bài gửi by maithiduyen@yahoo.com 3/8/2009, 11:10

Cam on ban Hao va ban Hoa rat nhieu vi nhung kinh nghiem quy bau cua cac ban. Hiện mình cũng cho bé học thêm mấy môn ở trường mẫu giáo như vẽ, nhịp điệu và tiếng Anh. Mấy môn này ở trường mẫu giáo dạy nhưng cũng chủ yếu là chơi mà thôi. Tuy nhiên trong này khi vào cấp 1 sẽ có 2 loại lớp: lớp thường và lớp tăng cường T Anh (Sáng học chính khóa, Chiều nào cũng chỉ học tiếng Anh). Đây là lớp "chuyên" Smile nên thi vào cũng rất khó và học hành thì mệt hơn. Đầu ra thì chưa biết vì chưa em nào tốt nghiệp cấp 1 cả Laughing (chương trình mới triển khai).
    ngaquynh
    ngaquynh

Tổng điểm : 56

Bài gửi by ngaquynh 5/8/2009, 14:18

Các bạn ạ. từ hôm lâu tớ thấy các bạn trao đổi về việc cho con đi lớp 1 nên học trường gì. Tớ cứ băn khoăn mãi mà không biết viết như thế nào. Con đầu tớ năm nay đã vào lớp 4 và cậu sau cũng vào lớp 1. Rõ ràng là tớ nhìn thấy hiện tại thì các trường Quốc tế cấp 1 ở Việt nam có vẻ rất ổn và nếu có điều kiện thì bố mẹ nên cho con vào học. Tuy nhiên, nơi cô giáo dạy con đầu tớ từ lớp 1-3 thì lại không hài lòng lắm về cách thức giảng dạy của các trường quốc tế này. Bởi vì có 3 cháu học ở Trường Đoàn thị Điểm được bố mẹ gửi đến học vào thứ 7 và Chủ nhật ở nhà cô này. Nếu theo học lực ở Trường Đoàn Thị Điểm thì các cháu cũng vào top 10 nhưng khi đến học ở lớp cô này thì rất nhiều kiến thức các cháu bị hổng và kém hơn rất nhiều so với các cháu học ở Trường Phương Nam- nơi con đầu tớ đang học. Nếu 3 cháu này không đưa đến đây để cô giáo rèn thêm kiến thức thì dần dần sự hổng sẽ nhiều hơn và khi lên cấp 2 các cháu sẽ rất khổ nếu không tiếp tục học trường quốc tế mà lại được chuyển sang 1 trường công lập. Vì hiện tại tớ thấy trường cấp 2 theo mô hình trường quốc tế ở Việt nam là quá ít. Nếu chỉ học cấp 1 trường Quốc tế,cấp 2 lại học trường không theo kiểu quốc tế thì con mình chết mất ngáp. Lần sau tớ lại trao đổi tiếp nhé
    Tang
    Tang

Bài gửi by Tang 5/8/2009, 16:14

Cam on Hoa da hoi. Minh se nghien cuu them van de sinh ly hoc (chuyen nganh bac sy) de bao cao. Co mot dieu la hinh nhu ben nay k co hoac k thay benh vien tam than va nguoi dien thi phai (noi nghiem tuc nha). Minh k giai thich duoc. BS thu giai thich xem?
    Se viet tiep kinh nghiem ve Giao duc tieu hoc o Uc theo goi y cua Quy som.
    NIEN CS
    NIEN CS

Tổng điểm : 207

Bài gửi by NIEN CS 7/8/2009, 08:15

M cũng đã tham khảo ý kiến nhiều phụ huynh dã cho con học ở một số trường có tiếng như Đoàn thị điểm và Lê Quý Đôn.Về môi trường học tập lara tốt. Tuy nhiên, chất lượng đào tạo đúng như Nga nói. Do qua nhiều sức ép nên cô luôn cho các cháu điểm cao, nhưng thực cất kiến tức không đảm bảo. vì vậy khi chuyển sang trường khác, các cháu học rất yếu. Hơn nữa để tạo niềm yêu thích cho trẻ khi đến trường các cô rất chiều các cháu, biến các cháu thành các hoàng tử, công chúa nên không có môi trường cạnh tranh cao dẫn tới các cháu như gà công nghiệp.
    Theo mình, cứ cho các cháu học công lập, đến cấp 2 trở đi sẽ chọn trường tốt cho con!
    Gió Lào
    Gió Lào

Bài gửi by Gió Lào 7/8/2009, 15:54

Cảm ơn TK đã quan tâm. Mình là bác sĩ thần kinh (Neurologist) chứ không phải bs tâm lý (Psychologist) đâu. Tang không thấy người điên nhiều như ở mình cũng có nhiều nguyên nhân, nhưng họ dân trí cao hơn mình nên họ quan tâm tới sức khỏe hơn dân VN. Ví dụ: nếu họ thấy bất thường về giấc ngủ, hay lo lắng, hoặc khả năng tình dục giảm sút là họ đã đi khám bác sĩ tâm lí rồi. Còn VN thì sao, nếu đi khám tâm thần có nghĩa là thằng đó bị điên nên xh sẽ xa lánh và bệnh nhân rất ngại đi khám bs, thế là khi bệnh nặng hơn điên thật rồi thì chữa cũng rất khó. Vì thế, bệnh tâm thần nặng ở họ ít hơn VN. Còn bệnh tâm thần nhẹ thì cũng chưa biết ai nhiều hơn ai.
    Mình nhờ T hỏi xem mình nếu học tiếp tục làm master hoặc doctor về thần kinh ở Úc nó có khó khăn lắm không và cần những tiêu chuẩn gì. Nếu khó quá thì học tiến sĩ y tế cộng đồng cũng được.
    Có gì thì hỏi giúp nhé! Thanks!
    haopt
    haopt
    Admin

Tổng điểm : 2506
    Tổng điểm : 6

Bài gửi by haopt 7/8/2009, 17:54

Hòa lại hơi lạc đề rồi.
    Đang nói chuyện học hành của các cháu thì lại nhảy sang chuyện học của bố, chuyện điên, thần kinh (nghe ghê chết đi được).
    Mà cũng may là có BS khuyến cáo, mình cũng phải nên đi khám thần kinh thường xuyên.
    Hòa ơi, những biểu hiện như tao thì nằm ở cấp độ mấy rồi??? Trả lời gấp nhé để anh em còn biết đường thông cảm, bỏ qua.
    Thanks
    Gió Lào
    Gió Lào

Bài gửi by Gió Lào 7/8/2009, 18:14

Quen mat khong de y. Hao chuyen may cai nay sang muc Bs Hoa sung cai nhe. Thang nao bao may bi benh thi bao no phai di kham bs. Tao thay may cung nhu tao thoi. Hay la bs cung... Hi vong la khong phai the. He he.
    Quy
    Quy

Bài gửi by Quy 12/8/2009, 13:26

Ba con doc bai nay cho do buon ngu va co them kinh nghiem day con chau :-)
    http://www.tiasang.com.vn/Default.aspx?tabid=65&CategoryID=6&News=2950
    Tang
    Tang

Bài gửi by Tang 12/8/2009, 20:39

Giao duc tieu hoc (Primary School):
    VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 A930b177
    Tang
    Tang

Bài gửi by Tang 12/8/2009, 20:43

VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 A4092500
    Tang
    Tang

Bài gửi by Tang 12/8/2009, 20:48

VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA - Page 2 Ae7c076f
    hoang hung
    hoang hung

Tổng điểm : 688
    Tổng điểm : 4

Bài gửi by hoang hung 9/9/2009, 07:36

http://dantri.com.vn/c25/s25-348953/nguoi-my-day-tre-mau-giao.htm

Mọi người tham khảo về việc người Mỹ dạy trẻ mẫu giáo nhé. Dù sao cũng có ích.
    hoang hung
    hoang hung

Tổng điểm : 688
    Tổng điểm : 4

Bài gửi by hoang hung 23/9/2009, 07:50

Gió Lào
    Gió Lào

Bài gửi by Gió Lào 6/10/2009, 23:15

Mọi người nên đọc truyện này. Hay lắm đấy. Vì có thêm một kinh nghiệm dạy con.
    http://docs.google.com/fileview?id=0B9MipQeInq-JZTAwMTEwYzktN2EzZi00MDg5LWExYjMtMWYwZDY3NGNiYWM3&hl=en
    Quy
    Quy

Bài gửi by Quy 7/10/2009, 06:28

Cả nhà Đọc bài này để định hướng cho con em chúng ta
    http://www.bbc.co.uk/vietnamese/world/2009/10/091006_vn_humandevelopment.shtml
    Gió Lào
    Gió Lào

Bài gửi by Gió Lào 10/12/2009, 16:29

DẶN CON

Con ơi con nhớ nghe lời,
    Biết trung, biết hiếu là người trượng phu,
    Đời người dẫu khuất thiên thu,
    Nhưng lòng trung hiếu mây mù khó che.
    Lời ngọt con chớ ham nghe,
    Nghe lời phê phán chớ chê bạn mình.
    Sống sao có nghĩa, có tình,
    Thấy người đau khổ, như mình khổ đau.
    Con ơi công đức là đầu,
    Bao nhiêu phú quý, sang giàu phía sau.
    Mất tình thì dạ mãi đau,
    Mất tiền chỉ nói với nhau đôi lời.
    Điểm năm thì kém điểm mười
    Nhưng mình chăm chỉ thì đời vẫn yêu.
    Chớ nên nắng sớm mưa chiều,
    Quên ơn, nhớ oán, làm điều hại ai.
    Mấy lời con chớ làm sai,
    Mai đời gian khó không hoài đâu con./.
    chunghuyen
    chunghuyen

Tổng điểm : 224

Bài gửi by chunghuyen 11/12/2009, 16:49

Cảm ơn Hòa có bài thơ hay và rất ý nghĩa.

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 26/4/2024, 15:55