12B1 CHUYÊN TOÁN 1989-1992

Chào mừng bạn đến thăm ngôi nhà của chúng tôi - Lớp 12B1 Chuyên Toán (1989-1992) - Đại học Vinh.

Nếu bạn là thành viên thì tại sao bạn không đăng nhập đi nhỉ? Chúng tôi luôn vui mừng khi đón bạn trở về ngôi nhà này. Đừng nên ẩn dật hoặc bỏ đi bạn nhé.

Nếu bạn là khách xin bạn cứ tự nhiên như ở nhà. Tuy nhiên, đây là diễn đàn của lớp nên bạn không thể đăng ký thành viên được. Chúc bạn có những giây phút thư giãn tuyệt vời với chúng tôi Smile

Join the forum, it's quick and easy

Chào mừng bạn đến thăm ngôi nhà của chúng tôi - Lớp 12B1 Chuyên Toán (1989-1992) - Đại học Vinh.

Nếu bạn là thành viên thì tại sao bạn không đăng nhập đi nhỉ? Chúng tôi luôn vui mừng khi đón bạn trở về ngôi nhà này. Đừng nên ẩn dật hoặc bỏ đi bạn nhé.

Nếu bạn là khách xin bạn cứ tự nhiên như ở nhà. Tuy nhiên, đây là diễn đàn của lớp nên bạn không thể đăng ký thành viên được. Chúc bạn có những giây phút thư giãn tuyệt vời với chúng tôi Smile

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

KẾT NỐI BẠN BÈ - HƯỚNG VỀ QUÊ HƯƠNG

chao mung ban den dien dan chuyen toan vinh

Latest topics

» HAPPY BIRTHDAY!
by Gió Lào 13/2/2013, 13:38

» Cảm xúc tháng Mười một (Viết cho tuổi 37)
by Gió Lào 23/11/2012, 11:49

» Tạm biệt tháng 9
by Gió Lào 14/11/2012, 17:18

» Cảm xúc tháng Mười
by Gió Lào 14/11/2012, 17:03

» Tạm biệt tháng 10
by Gió Lào 14/11/2012, 17:01

» HAPPY VIETNAMESE WOMAN DAY
by Dungboi 24/10/2012, 11:17

» GÓC LÃNG MẠN
by Gió Lào 20/9/2012, 14:23

» Suy ngẫm về cuộc sống thường ngày
by Dungboi 17/9/2012, 13:47

» ĐỐ VUI CÓ THƯỞNG
by lamtanvth 12/9/2012, 09:12

» Nhật ký Kyoto
by Gió Lào 10/9/2012, 10:53

» XIN CHÚC MỪNG LỚP TA CÓ THÊM THÀNH VIÊN NHÍ
by NIEN CS 8/9/2012, 02:46

» Cảm xúc tháng Chín
by Gió Lào 4/9/2012, 13:27

Top posters

haopt (2395)
Một lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa Bar_leftMột lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa BarMột lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa Bar_right 
Gió Lào (851)
Một lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa Bar_leftMột lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa BarMột lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa Bar_right 
hoang hung (664)
Quy (374)
canhhv (372)
Tang (306)
nguyentrongtinh75 (305)
NIEN CS (210)
Dungboi (202)
chunghuyen (194)

2 posters

Một lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa

Gió Lào
    Gió Lào

Tổng điểm : 986
    Tổng điểm : 0

Một lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa Empty Một lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa

Bài gửi by Gió Lào 25/7/2012, 10:12

http://xzone.vn/Web/77/482/83648/Mot-lop-o-truong-Phan-Boi-Chau-co-3-thu-khoa.html

Trường chuyên Phan Bội Châu (Nghệ An) hiện có 4 thủ khoa. Riêng lớp 12A1 có tới 3 thủ khoa ở các trường lớn, điều đặc biệt là các bạn thi từng khối khác nhau.

Mùa thi năm nay, các thủ khoa điểm cao xuất hiện muộn, do những trường đầu tiên công bố điểm chủ yếu là khối trường dân lập, thí sinh có điểm số thấp. Chỉ đến đầu tuần này, khi các trường nổi tiếng như ĐH Ngoại thương, ĐH Kinh tế Quốc dân, ĐH Quốc gia, ĐH Dược... công bố điểm thì các "anh tài" mới xuất hiện.

Năm nay, trường chuyên Phan Bội Châu (Nghệ An) lại tiếp tục là một trong những ngôi trường có số thí sinh đỗ thủ khoa dẫn đầu cả nước. Trước đó, trường đã có những "thế hệ vàng" như Tăng Văn Bình (đỗ thủ khoa tuyệt đối vào ĐH Ngoại thương năm 2010) và các bạn cùng lớp 12A1 K36.
    Năm nay, trong những ngày đầu các trường công bố, trường chuyên Phan Bội Châu đã có tới 4 thủ khoa.

Trong đó, lớp 12 chuyên Toán của thầy giáo Đậu Hoàng Hưng có ba em thủ khoa là Vũ Hồng Ái (28,5 điểm, ĐH Khoa học Tự nhiên - ĐH Quốc gia Hà Nội), Nguyễn Hoàng Quân (26,5 điểm ở ĐH Công nghệ - ĐH Quốc gia Hà Nội) và Nguyễn Thanh Long (29 điểm ở ĐH Dược Hà Nội). Ái thi khối B, Quân thi khối A1 và Long thi khối A.

Ngoài ra, trong lớp còn có em Lê An Huy đạt 27,5 điểm vào ĐH Ngoại thương. An Huy còn là một trong 3 thí sinh ít ỏi đạt điểm tuyệt đối ở môn Toán. Đây cũng là một thành tích ấn tượng bởi đề Toán khối A năm nay được đánh giá là rất khó. Chỉ những bạn thực sự thông minh, cẩn trọng mới giành được số điểm tuyệt đối.

Dưới đây là những chia sẻ của các tân thủ khoa đại học đến từ chuyên Toán trường Phan Bội Châu trong mùa tuyển sinh năm nay:

Vũ Hồng Ái: Đi thi để thử thách bản thân

Theo nhận xét của thầy giáo chủ nhiệm, Ái là một chàng trai hoạt bát, vui vẻ. Em đạt giải ba học sinh giỏi Quốc gia môn Toán năm lớp 11 và 12 nhưng vẫn quyết định dự thi đại học. Vũ Hồng Ái là thủ khoa khối B duy nhất của ĐH Khoa học Tự nhiên, với các điểm số: 9,25-9,75-8,75.

Chia sẻ vào chiều 24.7, Ái cho biết khi sau thi xong em cũng tính được điểm số của mình, nhưng cậu vẫn bất ngờ khi biết đỗ thủ khoa.

Ái quê ở huyện Diễn Châu, trong 3 năm THPT, em ở thuê tại Vinh. Học chuyên Toán, nhưng thích ngành Công nghệ sinh học nên Ái thi khối B. Cậu học trò cho biết: "Nhiều bạn chọn Ngoại thương, Kinh tế, bởi mỗi người một sở thích. Riêng em thì thấy Công nghệ sinh học sẽ là ngành phát triển trong tương lai, hơn nữa em cũng thích nghề này".

Về việc kiếm tiền, Ái cho rằng nếu học tốt thì sau này tốt nghiệp cũng sẽ có một công việc tốt, thu nhập cao, điều đó không phân biệt giữa các nghề.
    "Thực ra thì lúc làm hồ sơ, bố mẹ đều muốn em thi vào Y dược. Vì ai cũng muốn con mình làm bác sĩ, một nghề rất truyền thống. Nhưng em thì muốn thi Công nghệ sinh học, và bố mẹ cũng tôn trọng quyết định của em" - Ái nói.

Với Ái, thầy chủ nhiệm, cũng là giáo viên dạy Toán, chính là người ảnh hưởng đến việc học của em nhất. Em nói: "Hầu hết các danh hiệu học sinh giỏi của em đều nhờ quá trình rèn luyện môn Toán với thầy. Em học được sự miệt mải, tập trung cho công việc từ thầy. Hơn nữa, có những lúc thầy rất nghiêm khắc, nhưng thực tình thì lại rất tình cảm, tâm lý".

Ngoài thầy giáo chủ nhiệm, thì nhóm bạn trong tổ ôn thi của Ái cũng đã giúp em nắm chắc được kiến thức môn Hóa. Riêng Sinh học thì do không thuộc chuyên nên Ái đi học thêm.

Trong những ngày nghỉ hè này, Ái ở nhà phụ bố mẹ bán hàng. Nhà Ái có một cửa hàng tạp hóa và em đang làm "chân phụ tá" ở cửa hàng.

Nguyễn Hoàng Quân: Yêu thích công nghệ thông tin

Quân cũng là học sinh chuyên Toán của trường Phan Bội Châu. Theo thầy chủ nhiệm, Quân trầm tính hơn Ái. Ban đầu em dự định thi đại học khối A nhưng khi có quy chế mở thêm khối A1 thì chuyển sang khối thi này.

Chiều 24.7, trong niềm vui vì cậu con trai đầu của mình đỗ thủ khoa, chị Nguyễn Thị Thu Hiền - mẹ của Quân cho biết: "Gia đình tin tưởng vào học lực của Quân nên khá yên tâm khi em đi thi đại học. Chỉ có điều là mọi người đều bất ngờ, và rất vui vì em đỗ thủ khoa".

Chị Hiền cũng cho biết, sẽ giành tặng con trai một món quà, và đó có thể là chiếc máy tính xách tay, thay cho việc Quân vẫn đang sử dụng một chiếc máy tính đã khá cũ của bố.

Trong khi đó, tân thủ khoa của ĐH Công nghệ (ĐH Quốc gia Hà Nội) cho biết em nhận được tin mình đạt điểm cao từ bạn bè.

Quân học chuyên Toán, nhưng cậu không theo lĩnh vực này, vì nó thiên về nghiên cứu trong khi Quân muốn làm việc có tính ứng dụng thực tế. Hơn nữa, từ lâu Quân đã thường mày mò về lập trình, máy tính, cho nên cậu quyết định thi vào Công nghệ thông tin.

Nguyễn Thanh Long: Đã học bao năm thì cũng nên đi thi

Tối 24.7, ĐH Dược Hà Nội - một trong những trường luôn nằm top có điểm số cao công bố điểm thi. Kèm theo đó là lớp chuyên Toán trường Phan Bội Châu có thêm một thí sinh đỗ thủ khoa.

Nguyễn Thành Long là một trong ba thủ khoa của ĐH Dược Hà Nội (Lê Đức Duẩn đạt 29 điểm, Nguyễn Thành Long và Doãn Trung San đều 28,75 - làm tròn 29 điểm).

Điều bất ngờ là Long cũng đoạt giải nhì quốc gia môn Toán, em được tuyển thẳng vào ĐH nhưng cũng như Vũ Hồng Ái, Long quyết định đi thi đại học. "Em nghĩ mình đã học suốt 12 năm rồi thì cũng nên đi thi" - Long chia sẻ.

Ngoài trường ĐH Dược, Long cũng dự thi vào ĐH Y Hà Nội. Về "các mũi tiến công" hướng vào ngành Y dược, Long chia sẻ: "Em thấy những năm gần đây các ngành thuộc khối Kinh tế đã bão hòa, hơn nữa Y dược là niềm đam mê của em nên quyết định đăng ký thi các trường trên".
    infornet
    Quy
    Quy

Tổng điểm : 386
    Tổng điểm : 3

Một lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa Empty Re: Một lớp ở trường Phan Bội Châu có 3 thủ khoa

Bài gửi by Quy 30/7/2012, 16:13

Trường Phan vẫn giữ được truyền thống và thương hiệu của mình. Rất tiếc là chuyên toán SP Vinh chúng mình lâu rồi chẳng đúc được nhân tài nào cả thì phải nhỉ

Hôm nay: 29/3/2024, 14:39