12B1 CHUYÊN TOÁN 1989-1992

Chào mừng bạn đến thăm ngôi nhà của chúng tôi - Lớp 12B1 Chuyên Toán (1989-1992) - Đại học Vinh.

Nếu bạn là thành viên thì tại sao bạn không đăng nhập đi nhỉ? Chúng tôi luôn vui mừng khi đón bạn trở về ngôi nhà này. Đừng nên ẩn dật hoặc bỏ đi bạn nhé.

Nếu bạn là khách xin bạn cứ tự nhiên như ở nhà. Tuy nhiên, đây là diễn đàn của lớp nên bạn không thể đăng ký thành viên được. Chúc bạn có những giây phút thư giãn tuyệt vời với chúng tôi Smile
12B1 CHUYÊN TOÁN 1989-1992

KẾT NỐI BẠN BÈ - HƯỚNG VỀ QUÊ HƯƠNG

chao mung ban den dien dan chuyen toan vinh

Hà Nội ơi - Sao mà ... đến thế

Share
canhhv

Tổng điểm : 392
Tổng điểm : 3

Hà Nội ơi - Sao mà ... đến thế

Bài gửi by canhhv on 4/1/2010, 18:01

Mình mạo muội các anh em, xin được mở topic này để chia sẻ bớt những nỗi buồn, vui. Khi mà rất nhiều gia đình 12B1 đang lập nghiệp và đóng đô ở Hà Nội, thì cũng nên nhìn lại môi trường sống chung quanh mình để hướng tới tương lai cho con em chúng ta.

Mấy hôm nay lên mạng lại tiếp tục được đọc nhiều bài viết về ý thức của một số người dân đang sống ở Hà Nội mà thấy buồn man mác. Từ chuyện văn hóa giao thông đến chuyện Lễ hội Hoa. Càng ngẫm mà càng thấy buồn. Cũng trong cùng 1 thời gian ở Hà Nội, Sài Gòn, Đà Lạt đều tổ chức được những lễ hội hoa rất lớn, mà sao nhìn cảnh lễ hội hoa ở Hà Nội so với Sài Gòn và Đà Lạt lại khác nhau đến thế. Khác nhau như thế nào chắc các bạn đã biết hết rồi.
Hà Nội ơi, biết bao giờ Hà Nội mới văn minh và thanh lịch được như Sài Gòn, Đà Lạt.
Không biết rồi thế hệ con cái mình đang sống ở Hà Nội có "lây những căn bệnh này không nhỉ"?
Nghĩ mà thấy buồn quá!!!

Chắc là cũng nên suy nghĩ lại nên định cư ở Hà Nội hay Sài Gòn đây.

Giơ tay với thử trời cao thấp
Xoạc cẳng đo xem đất vắn dài
Gió Lào

Tổng điểm : 986
Tổng điểm : 0

Re: Hà Nội ơi - Sao mà ... đến thế

Bài gửi by Gió Lào on 5/1/2010, 00:33

"Hà Nội ơi, tươi xanh màu áo học trò..."
Câu hát này liệu còn có đúng nữa không khi mà trên đường phố đâu đó vẫn còn những cô cậu học trò đèo nhau cặp 3, cặp 4, tóc xanh tóc đỏ, lạng lách đánh võng trên đường???
"Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An..."
Những tiếng chửi thề, cảnh chen lấn nhau trên đường, vứt rác bừa bãi,... vẫn là chuyện cơm bữa.
1000 năm Thăng Long - Hà Nội đã đến nhưng xem ra những chưa thật sự có ý nghĩa đối với một số người dân HN.
Buồn thay!!!

"Bao nhiêu năm rồi còn mãi ra đi, đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt..."
haopt
Admin

Tổng điểm : 2506
Tổng điểm : 6

Bài gửi by haopt on 5/1/2010, 14:54

Thực sự đồng cảm với những gì các bạn chia sẻ. Rất không hài lòng với cách sống của người Hà Nội hiện nay - điều này có lẽ những người đã từng đi nhiều nơi sẽ cảm nhận được rõ nhất. Mình cũng đã đọc những suy nghĩ và cảm nhận của nhiều người về vấn đề này, nhưng để thay đổi không hề dễ. Có nhiều lúc tự soi xét lại bản thân mình mà thấy xấu hổ, đã bao giờ bạn thấy bất bình và lên tiếng chỉ trích đối với những hành vi đó chưa? đã bao giờ bạn nghĩ rằng mình sẽ thay đổi và tác động được phần nào những vấn đề đó chưa? Đây mới là việc khó, đây mới là việc cần làm - NHƯNG THỰC SỰ KHÔNG HỀ ĐƠN GIẢN.
Nhiều khi chợt thấy chạnh lòng và tự an ủi: mình phải sống chung với lũ thôi, nhưng mình cũng phải có cái gì đó để ko thấy hổ thẹn với bản thân và con cái. Mình không kỳ vọng gì nhiều, chỉ mong giáo dục và định hướng cho con cái ko a dua theo những điều không tốt mà mọi người đang làm. Chứ ko kỳ vọng gì thay đổi được cục diện chung của xã hội.
Mình cũng suy nghĩ quan điểm của Cảnh, thực ra vì hoàn cảnh cả thôi, chắc gì vì những chuyện này mà Cảnh quyết định được việc định cư - đấy chỉ là quan điểm cá nhân của từng người. Đừng nghĩ rằng cuộc sống SG là hoàn hảo vì vợ ông chắc gì đã đồng ý.
Chỉ là phần nào chia sẻ quan điểm cá nhân, rất vui khi những người xa HN đã mạnh dạn lên tiếng để những người đang sống ở HN phải tự suy ngẫm.

ĐẤT KHÁCH MUÔN TRÙNG SAO NHỎ HẸP
QUÊ NHÀ MỘT GÓC NHỚ MÊNH MÔNG

nguyentrongtinh75

Tổng điểm : 342

Bài gửi by nguyentrongtinh75 on 5/1/2010, 23:50

Chuyện văn hóa lễ hội hoa đâu phải đây là lân đâu. Đau nhất là vụ lê hội hoa anh dào cách đây mấy năm mà các bạn Nhật bản đã bỏ bao nhiều tình cảm, sự tôn trọng và tất nhiên là cả công suc mang từ vạn dăm đén thế mà...không thế nhắc được nữa. Nhiều lời than thở rồiNói chung bây giờ không biêt chữa ệnh này từ đâu.Cứ xem cảnh chen lân đi làm giờ cao điểm thì rõChỉ tội trẻ con con hỏ dại sống trong môi trường nay
canhhv

Tổng điểm : 392

Bài gửi by canhhv on 6/1/2010, 08:55

Sao...?

Sao...?

Em đổ tại bụi đường
Trốn lặn vào khoé mắt ,
Sao em không nói thật ,
Rằng khóc vì nhớ anh?

Đừng trách dòng sông xanh